Đánh bạc online có vi phạm pháp luật không?


Các Luật sư cho em hỏi, pháp luật cấm đánh bạc dưới mọi hình thức nhưng em vẫn thấy mấy trang Zing Play hay Ongame có hoạt động đánh bài công khai qua mạng chỉ khác là tiền mặt được quy đổi thành tiền ảo. Em thấy nhiều bạn bè, người thân của em coi đó là một trò giải trí nhưng nạp thẻ có khi lên tới hàng triệu đồng/ tháng để chơi. Vậy em muốn hỏi đánh bài onine có vi phạm pháp luật không?

Đánh bạc online có vi phạm pháp luật không?

Bạn Đang Xem: Đánh bạc online có vi phạm pháp luật không?

   Hình ảnh mang tính minh họa (Nguồn: ảnh internet)

Trả lời:

Chào bạn!

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi.Luật Sao Việt xin có quan điểm tư vấn  như sau:

Pháp luật Việt Nam nghiêm cấm việc đánh bạc và tổ chức đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào. Do đó, người đánh bạc trên mạng khi bị phát hiện vẫn bị xử lý hình sự nếu có dấu hiệu về tội Đánh bạc theo Điều 248 (đối với người chơi) hoặc tội Tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc theo Điều 249 Bộ luật Hình sự (đối với người tổ chức).

Cụ thể tại Điều 248 Bộ luật hình sự 1999, bổ sung năm 2009 về tội đánh bạc (đối với người chơi) quy định như sau:

Xem Thêm: Nhà cái vwin có uy tín không? – Nhà cái trực tuyến

1. “Người nào đánh bạc trái phép dưới bất cứ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới hai triệu nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm”.

2. Phạm tội một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a.Có tính chất chuyên nghiệp. 

b.Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên 

c.Tái phạm nguy hiểm.

3. “Người phạm tội còn có thể phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng”.

Hành vi “đánh bạc trái phép” đã được giải thích tại khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/HĐTP hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248Điều 249 của Bộ luật Hình sự. Theo đó, không cần phân biệt việc bạn đánh bạc dưới hình thức nào, chỉ cần bạn tham gia với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp, bạn đã có hành vi đánh bạc. Sẽ có 2 trường hợp xảy ra để nhận biết hành vi chơi bài online trên các website có bị coi là “đánh bạc” ?

Trường hợp 1:

Hành vi đánh bạc online rồi đổi từ tiền ảo (tiền xu) sang tiền thật (bất kể thông qua trả tiền trực tiếp giữa các bên hay trả bằng thẻ điện thoại, bởi thẻ điện thoại được tính là hiện vật có thể quy đổi ra giá trị), thì lại là hành vi đánh bạc trái phép. Do đó, nếu số tiền hoặc hiện vật dùng để trao đổi (ở đây là thẻ điện thoại hoặc các vật phẩm có giá trị như Iphone, Ipad) có giá trị trên 2 triệu đồng hoặc nếu người chơi từng bị kết án về tội đánh bạc hay tội tổ chức đánh bạc thì người chơi đó vẫn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội đánh bạc.

Như vậy, bất kỳ người nào chơi game thỏa mãn các dấu hiệu về chủ thể đủ 16 tuổi trở lên có năng lực trách nhiệm hình sự. Theo quy định tại Điều 12 BLHS, thì người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm; người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

Người chơi thực hiện hành vi đánh bạc với lỗi cố ý và trực tiếp xâm phạm trật tự công cộng, nếp sống văn minh của xã hội vì đánh bạc là một tệ nạn xã hội. Bên cạnh việc bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu giá trị nhỏ hơn 2 triệu đồng, với hành vi đánh bạc online và đổi ra tiền thật người chơi, người tổ chức chơi có thể bị xử phạt hành chính bằng hình thức phạt tiền.

Xem Thêm: AE888 hướng dẫn bạn cách chơi baccarat, bài cào dễ thắng nhất. –

Từ quy định trên có thể hiểu, các trò chơi game online trá hình trên mạng nhưng mất tiền thật và đổi từ tiển ảo sang vật chất có giá trị đối với người chơi là hình thức đánh bạc trái phép.

Trường hợp 2:

Hiện nay, trên mạng có rất nhiều game đánh bài nhưng chỉ những game nào được cấp phép bởi Bộ Thông tin và Truyền thông mới được coi là hợp pháp. Những game đánh bài được cấp phép này chỉ mang tính chất giải trí vì số tiền để người chơi đánh bài chỉ là tiền “ảo” (không có giá trị quy đổi ra tiền thật) chứ không phải được thua bằng tiền, hiện vật thực. Việc người chơi nạp thẻ game để được chơi các game này chỉ mang tính chất là trả tiền phí dịch vụ cho người tạo lập và duy trì trang web giải trí này.

Mặt khác, liên quan đến vấn đề này pháp luật về kinh doanh qua mạng chỉ quy định cấm đối với việc: 

3. “Lợi dụng việc cung cấp, sử dụng dịch vụ trò chơi điện tử để đánh bạc, tổ chức đánh bạc, lừa đảo, kinh doanh trái pháp luật hoặc các hành vi vi phạm pháp luật khác.” (theo khoản 3 Điều 3 Thông tư 24/2014/TT-BTTTT của Bộ thông tin và Truyền thông). Còn các Website được cấp phép cung cấp trò chơi đánh bài qua mạng không vi phạm điều cấm của pháp luật thì hoàn toàn được phép hoạt động và bạn có thể tham gia chơi.

Để nhận được ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, quý khách  vui lòng liên hệ với các Luật sư, Chuyên viên Pháp lý của Công ty Luật TNHH Sao Việt qua: 

Tổng đài tư vấn pháp luật 0925956547 hoặc 0925956547

 E-mail: [email protected]        

Nguồn: https://webtintuc247.com
Danh Mục: Review

Bài viết liên quan